Với sự tự tin, con người có thể dễ dàng làm chủ cuộc sống của chính mình hơn, vì khi bạn tự tin sẽ ít bị lung lay bởi những ý kiến trái chiều xung quanh và trẻ em cũng vậy. Nếu bạn rèn luyện tự tin cho trẻ từ sớm sẽ giúp ích rất nhiều cho cuộc sống sau này của con, cả về học tập lẫn đời sống sinh hoạt hằng ngày. Vậy có những cách rèn luyện tự tin cho trẻ nào hiệu quả? Theo dõi bài chia sẻ sau đây từ DCA để có câu trả lời nhé!
Nội dung bài viết:
Vai trò của sự tự tin với trẻ
Tự tin chính là sự tin tưởng vào khả năng, hành động của bản thân và đây là một đức tính tốt mà mỗi đứa trẻ nên phát huy. Nhờ có sự tự tin đó, trẻ có thể quyết đoán hơn trong từng suy nghĩ, lời nói hay hành động.
Ngược lại, nếu trẻ thiếu đi sự tin tin hẳn sẽ mất đi nhiều cơ hội tốt trong hành trình trưởng thành. Quá trình phát triển sẽ luôn có những thử thách chờ đợi các bé phía trước, thì sự tự tin giống như người bạn đồng hành cùng bé vượt qua những khó khăn không thể thiếu trong cuộc sống.
Những cách rèn luyện tự tin cho trẻ
Việc rèn luyện tự tin cho trẻ sẽ giúp các bé phát triển, dần hoàn thiện bản thân được tốt hơn cũng như học hỏi được nhiều điều từ chúng. Dưới đây là 8 cách có thể giúp trẻ nâng cao sự tự tin vượt bậc, Ba mẹ nên biết như:
Thứ nhất, thúc đẩy trẻ hoàn thiện bản thân
Trong mỗi cá thể, hẳn bất kỳ ai cũng sở hữu cho mình những điểm mạnh và điểm yếu khác nhau. Nhưng trẻ thường nghĩ rằng chúng hoàn toàn thất bại khi nhận thấy mình chưa giỏi hay còn sai sót ở một mặt nào đó.
Vì vậy, để trẻ trở nên tự tin hơn Ba mẹ phải luôn thúc đẩy con cải thiện những điều chưa tốt, hãy bắt đầu bằng việc xác định đâu là điểm mạnh cũng như điểm yếu của chúng. Sau đó, đồng hành cùng con thiết lập mục tiêu và khuyến khích giải quyết vấn đề trong những lĩnh vực mà chúng còn yếu kém.
Thứ hai, giúp trẻ phát triển sở thích cá nhân
Mỗi người chúng ta đều có sở thích riêng và đối với trẻ em cũng vậy. Nếu các bậc phụ huynh hay thầy cô không tìm ra và ủng hộ trẻ phát triển sở thích của mình, thì trẻ sẽ rất khó biết được thế mạnh ở đâu và phát huy chúng.
Thứ ba, dạy trẻ tính tự lập từ sớm
Đây là một trong những cách rèn luyện tự tin cho trẻ vô cùng hiệu quả. Bởi chỉ khi trẻ có thể tự lập thì việc đưa ra các quyết định cũng trở nên dễ dàng hơn rất nhiều và có như vậy trẻ mới dũng cảm đối mặt với những khó khăn trong cuộc sống. Qua đó, trẻ cũng không còn sợ hãi khi thoát khỏi vùng an toàn.
Đơn giản Ba mẹ chỉ cần dạy trẻ tự làm một số việc cơ bản như lựa chọn màu sắc quần áo mỗi lần đi mua sắm, cho phép trẻ tự làm vệ sinh cá nhân, dọn dẹp nhà cửa phụ gia đình,….
Thứ tư, giúp trẻ tạo dựng nhiều mối quan hệ
Rèn luyện tự tin cho trẻ thông qua việc giao tiếp cũng là điều rất cần thiết khi bé có cho mình những mối quan hệ bên ngoài gia đình. Do đó, hãy giúp con xây dựng thật nhiều mối quan hệ tốt đẹp xung quanh để con tự tin hơn trong giao tiếp xã hội.
Hãy bắt đầu từ gia đình để tạo tiền đề giúp trẻ cởi mở và chủ động hơn trong các cuộc trò chuyện với mọi người.
Thứ năm, khuyến khích trẻ bày tỏ quan điểm
Trẻ em ai cũng mong muốn được người lớn khen ngợi, do đó, khuyến khích trẻ nêu lên ý kiến và quan điểm cá nhân sẽ giúp bé tự tin hơn vào khả năng của chính mình. Với cách thức này, trẻ có thể đạt được kết quả tốt trong việc rèn luyện sự tự tin từ chính những điều giản đơn như thế.
Thứ sáu, rèn luyện thể chất
Ngoài những kỹ năng mềm Ba mẹ cũng nên khuyến khích thể thường xuyên trau dồi thêm các hoạt động thể chất. Trong quá trình rèn luyện ngoài nâng cao sức khỏe, trẻ cũng trở nên mạnh mẽ hơn nhờ không ngại va chạm và sự tự tin sẽ dần tăng lên từng ngày.
Thứ bảy, tạo cơ hội cho trẻ thử thách bản thân
Hãy tạo cơ hội cho trẻ khám phá khả năng tiềm ẩn và thử thách bản thân để tăng sự tự tin, bằng cách khuyến khích các bé tham gia một CLB mới, một bộ môn thể thao hay nhạc cụ mới,…Vì khi thành thạo một kỹ năng mới trẻ hẳn sẽ cảm thấy bản thân dần hoàn thiện và tự tin hơn.
Thứ tám, chính bạn cũng tự tin
Trẻ đang trong độ tuổi mầm non thường học về sự tự tin nhiều nhất từ chính những hành động thường nhật nhất của bạn. Nên cách rèn luyện tự tin cho trẻ tốt nhất vẫn là làm gương để bé noi theo, đồng thời kết hợp giải thích giúp con hiểu hơn những điều bạn đã làm để xây dựng sự tự tin đó.
Thấu hiểu được tầm quan trọng của việc trang bị những kỹ năng mềm cho trẻ ngày từ nhỏ, ngoài các chương trình giáo dục chuẩn quốc tế. Hệ thống Mầm non DCA còn tạo điều kiện để rèn luyện tự tin cho trẻ bằng việc thường xuyên tổ chức đa dạng các hoạt động vui chơi, cuộc thi thể thao, ngoại khóa,…Đảm bảo DCA sẽ là một nơi giúp mọi đứa trẻ trở nên tự tin, sáng tạo và phát triển toàn diện nhất.